Cuku kayan abinci ne mai ban sha'awa ga dabbobi

A matsayin kayan kiwo mai wadataccen abinci mai gina jiki tare da ɗanɗano na musamman, cuku ya kasance yana samun tagomashi a koyaushe daga mutanen Yamma, kuma abubuwan dandanonsa sun haɗa da mahadi kamar acid, esters, alcohols da aldehydes.Haƙiƙanin ingancin cuku shine sakamakon gamayya da aikin haɗin gwiwa na sinadarai masu ɗanɗano da yawa, kuma babu wani ɓangaren sinadari da zai iya wakiltar abubuwan dandanonsa.

Hakanan ana samun cuku a cikin wasu abincin dabbobi da magunguna, wataƙila ba a matsayin sinadari na farko ba, amma tabbas a matsayin ɗanɗano ko kayan haɗin gwiwa don roƙon dabbobi da masu su.Cuku yana kawo nishaɗi da iri-iri ga zaɓin ɗanɗanonsu mara kyau.

Ƙimar abinci mai gina jiki na cuku

Cuku wani samfurin madara ne wanda abun da ke ciki ya dogara da nau'in dabbobi ( saniya, akuya, tumaki) daga inda ake samun madarar, abincinsu da tsarin da ake juyar da madarar zuwa ganyaye sannan a dage.Duk waɗannan zasu iya yin tasiri akan dandano, launi, daidaito da abun ciki na abinci na ƙarshe.Cuku na ƙarshe shine ƙaddamar da sunadarai, fats, ma'adanai da bitamin a cikin madara da kuma wasu nau'o'in nau'i na musamman da aka halicce su yayin aiwatarwa.

Sunadaran da ke cikin cuku galibi casein ne (curd) tare da ƙananan ƙwayoyin sunadarai masu aiki kamar beta-lactoglobulin, lactoferrin, albumin, immunoglobulins da dipeptides daban-daban da tripeptides.Hakanan yana da wadata a cikin mahimman amino acid kamar lysine, kuma amino acid mai ɗauke da sulfur na iya zama farkon abin iyakancewa.Mafi yawan kitse a cikin cuku sune matsakaicin sarkar triglycerides, conjugated linoleic acid, butyric acid, da phospholipids tare da cikakken adadi.Cuku yana da ɗan ƙaranci a cikin lactose, kuma busassun cuku yana da ƙasa.

Cuku yana da wadata a cikin ƙwayoyin calcium da phosphorus, kuma yana da yawa a cikin sodium da potassium.Abubuwan da aka gano suna da ƙasa kaɗan, don haka ba su da kyakkyawan tushen kari.Abubuwan da ke cikin bitamin ya dogara ne akan ƙaramin adadin bitamin A. Yawancin cuku suna ɗauke da beta-carotene da carmine don haɓaka launin su (orange), amma cuku suna da iyakacin matsayi a matsayin antioxidants.

Yiwuwar fa'idodin ƙara cuku zuwa abincin dabbobi

Cuku shine tushen mahimmancin furotin da fats, mahimman amino acid da fatty acid, da wasu ma'adanai masu rai kamar calcium da phosphorus.

Cuku shine tushen furotin mai inganci;yana da wadata a cikin calcium, wanda ya fi dacewa;yana da wadata a cikin sinadarai masu kitse, waɗanda ke haɓaka metabolism, haɓaka kuzari, kare lafiyar ido na dabbobi da kiyaye lafiyar fata, kuma suna da tasirin ƙawa;akwai karin mai da zafi a cikin cuku , amma abun ciki na cholesterol yana da ƙananan ƙananan, wanda kuma yana da amfani ga lafiyar zuciya na dabbobi;Likitocin likitan hakora na Burtaniya sun yi imanin cewa cuku na iya taimakawa wajen hana rubewar hakori, kuma cin abinci mai dauke da cuku na iya kara yawan sinadarin calcium a saman hakori, ta yadda zai hana rubewar hakori.Don karnuka masu juna biyu, karnuka masu matsakaici da tsofaffi, da karnuka masu tasowa da matasa masu girma da haɓaka, cuku yana ɗaya daga cikin mafi kyawun abincin kariyar calcium.

A cikin wallafe-wallafen ilimi game da ciyar da cuku ga dabbobin gida, wasu rahotanni game da ka'idar "koto" sun bayyana cewa karnuka suna da sha'awar cuku, amma akwai bayanai kadan game da bukatun kuliyoyi.

Nau'o'i da hanyoyin ƙara cuku zuwa abincin dabbobi

Cottage cuku ya kasance zaɓi na farko ga dabbobi, kuma wasu likitocin dabbobi a ƙasashen waje sukan matse cuku daga cikin kwalba don ƙarfafa dabbobin su sha magani.Ana iya samun samfuran da ke ɗauke da cuku, irin su busasshiyar daskare da cukuwar Himalayan Yak, a kan ɗakunan dabbobi.

Akwai wani sinadari na abinci na dabba na kasuwanci a kasuwa - busassun cuku, cuku na kasuwanci foda ne wanda ke ƙara launi, rubutu da roƙon samfur.A abun da ke ciki na busassun cuku foda ne kamar 30% gina jiki da kuma 40% mai.Za a iya amfani da foda na cuku a haɗe tare da sauran busassun kayan abinci a girke-girke lokacin yin kullu don gasasshen abincin dabbobi, ko kuma ƙara zuwa abinci mai laushi, bushe, da abincin gwangwani don wasu gaurayawan.Yawancin abinci na dabbobi suna buƙatar cuku mai yawa don ƙarin abinci mai gina jiki da launi saboda ana diluted launi na tushen kayan abinci.Wani amfani kuma shine a shafa magunguna ko abinci tare da cukuka foda don ƙara dandano da launi ga bayyanar dabbobin gida da masu su.Ana ƙara busasshen cukui a waje ta hanyar zubar da foda a saman kamar yadda sauran abubuwan dandano suke, kuma ana iya yin ƙura da kusan 1% ko fiye, gwargwadon tasirin gani da ake so.

Hanyar da aka fi amfani da ita ita ce ta bushewar bushewa ko kuma, a wasu lokuta, bushewar ganga, inda aka sanya busasshen cuku a cikin abincin dabbobi a matsayin busasshen foda wanda aka bincika don aminci da inganci.


Lokacin aikawa: Mayu-16-2022